qanda-logo
search-icon
เครื่องหมาย
โจทย์ปัญหา
solution-image
สถานการณ์ที่ $2:$ ปัญหาร้านขายขนม ร้าน"ละมุน"ขายส่งขนม ผลิตขนมได้วันละ $11$ ชิ้น ขายราคาชิ้นละ โดยทุก ๆ เช้าจะมีแม่ค้าจากร้านค้า $5$ ร้าน มาซื้อขนมเพื่อนำไปขา $1\right)$ ถ้าร้านละมุนจะแบ่งขายขนมให้แม่ค้าจาก $1$ $5$ ร้าน ร้านละเท่า ๆ กัน แล้วแม่ค้าแต่ละร้านจะได้ขนมร้านละกี่ชิ้น $2\right)$ ถ้าร้านละมุนขายขนมหมด จะได้เงินวันละกี่บาท $3\right)$ ถ้าต้นทุนในการผลิตขนมแต่ละวัน เป็นเงิน 2,150 บาท เมื่อร้านละมุนขายชน.ได้หมด จะได้กำไรวันละกี่บาท
มัธยมต้น
คณิตศาสตร์
จำนวนการค้นหา: 209
วิธีการแก้ปัญหา
answer-user-profile-image
คุณครู Qanda - Nootnart
โจทย์บางส่วนขาดไปค่ะ ขอถ่ายใหม่นะคะ
ยังไม่เข้าใจใช่ไหม?
ถามคำถามกับครู Qanda
โจทย์ปัญหาที่คล้ายกัน
search-thumbnail-ร้าน"ละมุน"ขายส่งขนม ผลิตขนมได้วันละ 1x ชิ้น ขายราคาชิ้นละ 15 บาท
สถานการณ์ที่ $2:$ $y_{oon75}$ ปัญหาร้านขายขนม ร้าน"ละมุน"ขายส่งขนม ผลิตขนมได้วันละ $1x$ ชิ้น ขายราคาชิ้นละ $15$ บาท โดยทุก $7$ เช้าจะมีแม่ค้าจากร้านค้า $5$ ร้าน มาซื้อขนมเพื่อนำไปขายต่อ $1\right)$ ถ้าร้านละมุนจะแบ่งขายขนมให้แม่ค้าจาก $5$ ร้าน ร้านละเท่า $7$ กัน แล้วแม่ค้าแต่ละร้านจะได้ขนมร้านละกี่ชิ้น $2\right)$ ถ้าร้านละมุนขายขนมหมด จะได้เงินวันสะกี่บาท $3\right)$ ถ้าต้นทุนในการผลิตขนมแต่ละวัน เป็นเงิน $2,150$ บาท เมื่อร้านละมุนขายขนมได้หมด จะได้กำไรวันละกี่บาท $4\right)$ ถ้าวันนี้ป้าสวยซึ่งเป็นเจ้าของร้านค้าร้านหนึ่งที่มาซื้อขนมจากร้านละมุน แล้วนำขนม $25$ บาท ขายขนมได้เพียงส่วนหนึ่ง และมีขนมเหลืออีก $35$ ชิ้น ป้าสวยจะได้รับเงิ $5\right)$ ถ้าร้านละมุนปรับราคาขนมขึ้นเป็นชิ้นละ $18$ บาท เพราะต้นทุนเพิ่มขึ้น และขายๆ $1$ สัปดาห์ จะได้เงินเพิ่มขึ้นจากเดิมเท่าใด
ประถม
คณิตศาสตร์