qanda-logo
search-icon
เครื่องหมาย
apple-logo
google-play-logo
โจทย์ปัญหา
solution-image
แสดงวิธีหาคำตอบ ลารทที่ไดกรัม ราคา $001$ บาท ปลากยพง 1 กิโลกรัม ราคาเท่าใด $150$ 4 จินดานำข้าวหอมมะลิ $2000n$ กรัม บรรจุถุง ถุงละเท่า ๆ กันได้ ถุง 500 ข้าวทอมมะลิหนักถุงละกีกรัม $tin7la350$ สมบูรณ์ทำงาน $0$ วัน ได้รับค่าจ้าง 2,100 บาท สมบูรณ์ได้รับค่าจ้างวันละเท่าใด ดูแลนักเรียน 240 คน ในการจัดค่ายคณิตศาสตร์ ครู $8$ คน $-$ $0r$ $30$ ถ้าครูแต่ละคนดูแลนักเรียนจำนวนเท่า ๆ กัน ครู 1 คน จะดูแลนักเรียนกี่คน $nla97$ ชุดนักเรียน 1 ชุด ราคา 325 บาท สมเกียรติซื้อขุดนักเรียน 3 ชุด จ่ายเงินเท่าใด น้ำส้มคั้น 1 ลิตร ใช้ส้ม 45 ผล ถ้าต้องการน้ำล้มคั้น $15$ ลิตร จะต้องใช้ส้มกี่ผล รถยนต์คันหนึ่งใช้น้ำมัน 1 ลิตร แล่นได้ระยะทางประมาณ $13$ กิโลเมตร $2$ ถ้ารถคันนี้มีน้ำมัน $32$ ลิตร จะแล่นได้ระยะทางประมาณกี่กิโลเมตร 2 แปลงปลูกผัก 1 แปลง ปลูกผักคะน้าได้ $30$ ต้น ถ้าแจนมีแปลงปลูกผัก $12$ แปลง จะปลูกคะน้าได้ทั้งหมดกี่ต้น $-$
ประถม
คณิตศาสตร์
เนื้อหาคำถาม
ขอแบบโจทย์เลยนะค้า
วิธีการแก้ปัญหา
answer-user-profile-image
คุณครู Qanda - กลมเกลียว
เอาข้อไหนคะ
รู้สึกแอพจะให้ถามได้ทีละข้อน้า
answer-user-profile-image
นักเรียน
ข้อ3/4/6/7ค่ะ
answer-user-profile-image
คุณครู Qanda - กลมเกลียว
3. 2100/6 จะได้350บาทนะ
ข้ออื่นรบกวนตั้งเป็นข้อใหม่แล้วแมทช์ส่วนตัวพี่มาน้า
พี่ต้องนับข้ออ่ะ
answer-user-profile-image
นักเรียน
ค่ะ
answer-user-profile-image
คุณครู Qanda - กลมเกลียว
แล้วพี่ก็กลัวเขามาตรวจแล้วพี่จะโดนรายงาน
โทษน้า
answer-user-profile-image
นักเรียน
ค่ะ
คูณใช่มั้ยค้า
ยังไม่เข้าใจใช่ไหม?
ถามคำถามกับครู Qanda
โจทย์ปัญหาที่คล้ายกัน
search-thumbnail-
ปลากะพง 2 กิโลกรัม ราคา 500 บาท ปลากะพง 1 กิโลกรัม ราคาเท่าโต้ $250$ 
จินดานำข้าวหอมมะลิ $2000n$ กรัม บรรจุถุง ถุงละเท่า ๆ กันได้ 4 ถุง $500$ 
ข้าวหอมมะลิหนักถุงละที่กรัม 
$ila350$ 
สมบูรณ์ทำงาน $6$ วัน ได้รับค่าจ้าง $2.10011$ บาท สมบูรณ์ได้รับค่าจ้างวันละเท่าใด 
ในการจัดค่ายคณิตศาสตร์ 
ครู 8 คน ดูแลนักเรียน $240$ คน 
ถ้าครูแต่ละคนดูแลนักเรียนจำนวนเท่า ๆ กัน ครู 1 คน จะดูแลนักเรียนกี่คน $30$ 
ชุดนักเรียน 1 ชุด ราคา $325$ บาท สมเกียรติซื้อชุดนักเรียน $3$ ขุด จ่ายเงินเท่าใด $975$ 
$23$ 
น้ำส้มคั้น 1 ลิตร ใช้สัม $45$ ผล ถ้าต้องการน้ำล้มคั้น $15$ ลิตร จะต้องใช้สัมกี่ผล 
รถยนต์คันหนึ่งใช้น้ำมัน 1 ลิตร แล่นได้ระยะทางประมาณ $13$ กิโลเมตร 
ถ้ารถคันนี้มีน้ำมัน $32$ ลิตร จะแล่นได้ระยะทางประมาณกี่กิโลเมตร 
8 แปลงปลูกผัก 1 แปลง ปลูกผักคะน้าได้ $30$ ต้น ถ้าแจนมีแปลงปลูกผัก $12$ แปลง 
จะปลูกคะน้าได้ทั้งหมดกี่ต้น
ปลากะพง 2 กิโลกรัม ราคา 500 บาท ปลากะพง 1 กิโลกรัม ราคาเท่าโต้ $250$ จินดานำข้าวหอมมะลิ $2000n$ กรัม บรรจุถุง ถุงละเท่า ๆ กันได้ 4 ถุง $500$ ข้าวหอมมะลิหนักถุงละที่กรัม $ila350$ สมบูรณ์ทำงาน $6$ วัน ได้รับค่าจ้าง $2.10011$ บาท สมบูรณ์ได้รับค่าจ้างวันละเท่าใด ในการจัดค่ายคณิตศาสตร์ ครู 8 คน ดูแลนักเรียน $240$ คน ถ้าครูแต่ละคนดูแลนักเรียนจำนวนเท่า ๆ กัน ครู 1 คน จะดูแลนักเรียนกี่คน $30$ ชุดนักเรียน 1 ชุด ราคา $325$ บาท สมเกียรติซื้อชุดนักเรียน $3$ ขุด จ่ายเงินเท่าใด $975$ $23$ น้ำส้มคั้น 1 ลิตร ใช้สัม $45$ ผล ถ้าต้องการน้ำล้มคั้น $15$ ลิตร จะต้องใช้สัมกี่ผล รถยนต์คันหนึ่งใช้น้ำมัน 1 ลิตร แล่นได้ระยะทางประมาณ $13$ กิโลเมตร ถ้ารถคันนี้มีน้ำมัน $32$ ลิตร จะแล่นได้ระยะทางประมาณกี่กิโลเมตร 8 แปลงปลูกผัก 1 แปลง ปลูกผักคะน้าได้ $30$ ต้น ถ้าแจนมีแปลงปลูกผัก $12$ แปลง จะปลูกคะน้าได้ทั้งหมดกี่ต้น
ประถม
คณิตศาสตร์